™»-(¯`v´¯)-»A3K44»-(¯`v´¯)-»™
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.

Quy Tụ 50 Thành Viên DG Của THPT Thái Hoà

Trang ChínhLatest imagesTìm kiếmĐăng kýĐăng Nhập

Teen ơi, hãy tôn trọng bản quyền!

Go down 
2 posters
Tác giảThông điệp
piz_vi

piz_vi

Teen ơi, hãy tôn trọng bản quyền! Empty
Bài gửiTiêu đề: Teen ơi, hãy tôn trọng bản quyền!   Teen ơi, hãy tôn trọng bản quyền! Icon_minitime25/5/2009, 17:25

Teen ơi, hãy tôn trọng bản quyền! Me-nd
Công nghệ càng phát triển thì chất xám càng hao mòn dần, teen thụ động trong sáng tạo, bệnh "Ctrl C - Ctrl V" có sức lây lan, nên bản quyền có thể bị mất chỉ...trong vài tích tắc!
1. "Ơ! Đây là bài của mình mà!"
Một lần nọ, M.M (lớp 12 trường N) dạo chơi trên một 4rum quen thuộc bỗng thấy một bài viết..."quen quen", thì ra đó là một bài về mưa đầy tâm trạng mà M đã từng ghi trên blog. Nhưng khi nhìn xuống phía dưới thì M sửng sốt, người post bài không đề tác giả và nguồn rõ ràng mà còn tự nhận đó là bài mình.
Topic nhận xét về bài cứ tăng trang dần, tất nhiên ai cũng đều khen người post bài không ngớt lời vì "sao mà hay thế!". Tức tối, M vào đính chính lại ngay, đồng thời trích dẫn đường link dẫn đến bài viết của tác giả thực sự, nhưng dường như việc làm đó chẳng mang lại kết quả tích cực gì, vì mấy ai chịu tin cô bạn!
Vừa rồi, K.S (một CTV của khá nhiều báo teen) giật mình khi phát hiện bài mình được đăng trên báo X, lại "bị" xuất hiện trên báo Y với bút danh phía dưới là một tác giả lạ hoắc. Thì ra, tác giả này đã copy hoàn toàn bài của S và tự nhận đó là bài viết của mình. Tất nhiên, sự việc nhanh chóng bị phát hiện, và bài viết ấy được trả về cho chủ nhân đích thực của nó.
2. "Tác giả là ai?"
Một số teen nhận định: "Giả sử, bạn thấy bài đó hay, và bạn muốn giới thiệu với bạn bè, nếu bạn ghi nguồn, sẽ có lợi cho độc giả nhưng bạn lại cảm thấy không thoải mái. Vì thế, bạn mới không ghi tên tác giả, để mọi người lầm tưởng đó là bài mình. Thế là bạn được ca ngợi. Tâm lý "thích được khen" của teen là thế mà!".
Tuy nhiên, bạn có nickname purple cho rằng: "Thậm chí trên một số báo điện tử, họ còn ngang nhiên lấy bài từ báo khác và đề mỗi tên tác giả, khiến người đọc tưởng rằng đó là bài của báo họ. Nào dè khi tìm hiểu kỹ mới biết, nguồn bài viết là ở một trang web...tận đẩu tận đâu"...
Một bạn giấu tên nói: "Thật ra thì tụi mình nghĩ chuyện...bản quyền này nọ không quan trọng lắm, nhiều khi mình còn không biết tác giả là ai thì sao ghi phía dưới được. Tụi mình chẳng bao giờ bỏ công sức ra để tìm hiểu. Chỉ tội cho các tác giả, khi tác phẩm của họ bị mất bản quyền như thế!"
3. Nếu "sợ mất", hãy "tôn trọng"
Bạn có bao giờ ngồi hàng giờ để chăm chút hoành tráng cho một entry, bỗng một ngày lại thấy entry ấy xuất hiện nhan nhản trên các web mà không ghi nguồn gốc? Nếu tâm trạng của bạn cực kỳ tệ khi rơi vào tình huống ấy thì bạn hãy hiểu cho các tác giả, hãy nâng niu tác phẩm và tôn trọng bản quyền của họ. Nếu chúng ta ý thức được giá trị của những tác phẩm tinh thần thì dần dần sẽ càng có nhiều tác phẩm khác tinh túy hơn ra đời.
Vì vậy hãy tôn trọng bản quyền, bạn nhé!
Duongvi_286®️
http://360.yahoo.com/duongvi_286
Tong Bi Thu
Admin
Admin
Tong Bi Thu

Teen ơi, hãy tôn trọng bản quyền! Empty
Bài gửiTiêu đề: Re: Teen ơi, hãy tôn trọng bản quyền!   Teen ơi, hãy tôn trọng bản quyền! Icon_minitime25/5/2009, 21:25

mj viết chi chi mù đọc kô hiểu ci cả!
con nhà văn ni chơi khó nhau thật Question
https://a3k44.forumvi.com

Trang 1 trong tổng số 1 trang
 Similar topics
-
» Những xì tin nghiện “quyền lực ảo”
» EM kHông mUốn kHóc - Kim Lệ Quyên